
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

WIZARA YA MAWASILIANO NA 
TEKNOLOJIA YA HABARI

Jarida La Mtandaoni
Toleo la Tisa, 2021

DKT. ZAINAB CHAULA AWAFUNDA 
WAKAGUZI WA NDANI WA WIZARA NA 
TAASISI ZAKE



NENDENI MKAYATEKELEZE MLIYOYAAZIMIA 
KWENYE KIKAO KAZI- MHANDISI KUNDO

Naibu Waziri wa Wizara ya Mawasiliano na Teknolojia ya Habari 
Mhe. Mhandisi Kundo Andrea Mathew (Mb) amewataka Ma-
meneja wa Mikoa na wale wa Makao Makuu ya Shirika la Pos-

ta Tanzania kutekeleza yale waliyoazimia kwenye kikao cha kutathmi-
ni utendaji kazi wa Viongozi wa Shirika la Posta Tanzania kwa mwaka 
uliopita 2020/2021 na kukubalina malengo kwa mwaka wa fedha 2021/2022.  
 
Mhandisi Kundo ameyasema hayo tarehe 6 Agost 2021, Jijini Dar e’s Salaam,  
alipokuwa akifunga rasmi kikao kazi hicho cha siku tano ambacho pamoja na 
mambo mengine kilijadili Mpango Mkakati wa Shirika kwa mwaka 2021/2022. 

“Mliyokubaliana hapa mkayatekeleze kwa pamoja kwa kuzingatia weledi na 
nidhamu ndani ya Shirika” alizungumza Mhandisi Kundo.

Naibu Waziri wa Mawasiliano na Habari, Mhe. Mhandisi Kundo Andrea Mathew akizung-
umza wakati wa kufunga kikao kazi cha kutathmini utendaji kazi wa Viongozi wa Shirika la 
Posta Tanzania kwa mwaka uliopita 2020/2021 na kukubalina malengo kwa mwaka wa fed-
ha 2021/2022.



Aidha Naibu Waziri Kundo aliwataka viongozi Wakuu wa Shirika kuwaweze-
sha vifaa vya kisasa Mameneja wa Mikoa na Kuwapa wigo mpana na uhu-
ru wa kutekeleza majukumu yao ya kazi badala ya Makao Makuu kuwa 
msemaji wa mwisho utekelezaji wa majukumu ya Shirika katika  Mikoa yao.  
 
Nae Kaimu Postamasta Mkuu wa Shirika la Posta Tanzania, Ndugu Macrice 
Daniel Mbodo alielezea namna Viongozi hao wa Shirika walivyopata semina 
mbalimbali za Itifaki “Protocol”, Matumizi ya mifumo ya Shirika ya Teknolojia, 
pamoja na uwajibikaji pamoja na utendaji ndani ya Shirika.

Ndugu Mbodo amemshuru Naibu Waziri Kundo kwa kuweza kufika na 
kufunga kikao hicho na kuahidi kutafanyia kazi ile mikakati waliyoji-
wekea pamoja na yale yaliyoagizwa na Wizara kwa maendeleo ya Shirika. 
 
Aidha kikao hicho kilichohudhuriwa na Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu Mstaafu wa 
Hesabu za Serikali, Ndugu Ludovick Utouh na Postamasta Mkuu Mstaafu wa 
Shirika la Posta Tanzania Ndugu Deus Mmdeme.

Kaimu Postamasta Mkuu wa Shirika la Posta, Bwana Macrice Mbodo, akizungumza wakati 
wa kufunga kikao kikao kazi cha kutathmini utendaji kazi wa Viongozi wa Shirika la Pos-
ta Tanzania kwa mwaka uliopita 2020/2021 na kukubalina malengo kwa mwaka wa fedha 
2021/2022.



Postamasta Mkuu Mstaafu wa Shirika la Posta Tanzania Ndugu Deus Mmdeme akizungum-
za jambo wakati wa kufunga kikao hicho.

Viongozi mbalimbali wa Shirika la Posta pichani wakimsikiliza Naibu Waziri wa Mawasiliano 
na Teknolojia ya Habari, Mhandisi Kundo Andrea Mathew (Mb).



DKT. ZAINAB CHAULA AWAFUNDA 
WAKAGUZI WA NDANI WA WIZARA NA 

TAASISI ZAKE

Katibu Mkuu wa Wizara ya Mawasiliano na Teknolojia ya Habari, Dkt. Zainab Chaula akizu-
ngumza na Wakuu wa Ukaguzi wa Ndani na Wahasibu Wakuu wa Wizara na taasisi zake (ha-
wapo pichani) wakati akifungua kikao kazi cha uandaaji wa vitabu vya hesabu na utekelezaji 
wa ripoti ya CAG kilichofanyika Dodoma.

Katibu Mkuu wa Wizara ya Mawasiliano na Teknolojia ya Habari, Dkt. 
Zainab Chaula amewafunda Wakuu wa Ukaguzi wa Ndani na Wahasi-
bu Wakuu wa Wizara hiyo na taasisi zake ikiwemo Shirika la Mawasilia-

no Tanzania (TTCL), Shirika la Posta Tanzania (TPC), Mamlaka ya Mawasilia-
no Tanzania (TCRA), Baraza la Watumiaji wa Huudma za Mawasiliano 
Tanzania (TCRA. – CCC), Tume ya TEHAMA (ICTC) na Mfuko wa Mawasiliano 
kwa Wote (UCSAF) wakati akifungua kikao kazi hicho kilichofanyika Dodoma 
  
Dkt. Zainab Chaula amesema kuwa Wakaguzi Wakuu wa Ndani ni jichola ta-
asisi, ni wasomi, watalaam wa kufanya ukaguzi na kubaini hoja zilizopo ndani 
ya taasisi hizo na wanawajibika kumshauri mkuu wa taasisi mapema na kwa 
wakati ili hoja hizo zifanyiwe kazi mapema na kwa wakati na zifungwe



ndani ya muda wa mwaka wa fedha husika 
  
Amesisitiza kuwa, “tusisubiri mpaka mgeni aingie ndiyo uanze kusafi-
sha nyumba maana utaacha buibui,” amesema Chaula na kuongeza kuwa 
ni muhimu kwa Wizara na taasisi zake kupata hati safi badala ya kupata hati 
chafu au yenye mashaka kutoka Ofisi ya CAG kwa kuwa wao wapo ndani ya 
taasisi, wanafahamu yanayotekelezwa na taasisi zao na muda wa ukaguzi 
unajulikana hivyo amewataka wajipange mapema na kuandaa nyaraka za uk-
aguzi badala ya kusubiri wakaguzi wa Ofisi ya CAG kuibua hoja za ukaguzi 
  
Amewataka wataalam hao kuhakikisha kuwa mipango, mapa-
to na matumizi yanaendana na wakumbuke kuwa Wizara hii ni ya TE-
HAMA, hivyo wahakikishe wanakwenda na kasi ya ukuaji wa TEHA-
MA na taratibu za ukaguzi kwa kuwa TEHAMA ni msingi wa maendeleo. 
  
Muandaaji wa kikao kazi hicho, Mkuu wa Ukaguzi wa Ndani wa Wizara hiyo, 
CPA.Joyce Christopher amesema kuwa malengo ya kikao hicho ni kuhakikisha 
wataalam hao wanakuwa na uelewa wa pamoja, kubadilishana uzoefu ili kuhaki-
kisha kuwa thamani ya fedha ya miradi ya maendeleo na majukumu yanayote-
kelezwa na taasisi hizo inapatikana ili Serikali iweze kuhudumia wananchi wake 
  
Akizungumza kwa niaba ya wataalam hao, Mkuu wa Ukaguzi wa 
Ndani wa TTCL, CPA. Octavian Barnabas amesema kuwa anaishuku-
ru Wizara kwa kuandaa kikao kazi hicho ili waweze kuwa na uele-
wa wa pamoja ya kufanikisha utekelezaji wa majukumu yao.  
  
Wataalam hao watakuwa na ajenda nyingine kwenye kikao kazi hicho ikiwa 
ni pamoja na kujadiliana kuhusu hoja za CAG za mwaka wa fedha 2019/2020; 
utekelezaji wa mapendekezo ya CAG kwa mwaka wa fedha 2019/2020; ush-
iriki wa Kitengo cha Ukaguzi wa Ndani katika ufungaji wa hesabu na uk-
aguzi wa CAG; na uandaaji wa hesabu za mwaka wa fedha 2020/2021.





DKT. NDUGULILE AENDESHA KIKAO CHA 
MAPATO NA MATUMIZI YA WIZARA NA 

TAASISI ZAKE

Waziri wa Mawasiliano na Teknolojia ya Habari, Dkt. Faustine Ndugulile akizungumza na 
waandishi wa habari kuarifu umma kuhusu kikao cha mapato na matumizi kwa robo ya nne 
ya mwaka wa fedha 2020/2021 cha Menejimenti ya Wizara na taasisi zake kilichofanyika 
Dodoma.

Waziri wa Mawasiliano na Teknolojia ya Habari, Dkt. Faustine Ndugulile 
ameendesha kikao cha mapato na matumizi ya robo ya nne ya mwaka wa 
fedha wa 2020/21 baina ya menejimenti ya Wizara hiyo na taasisi za Wiz-

ara hiyo ikiwemo Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA), Shirika la Mawasiliano 
Tanzania (TTCL), Shirika la Posta Tanzania (TPC), Mfuko wa Mawasiliano kwa Wote 
(UCSAF), Tume ya TEHAMA (ICTC) na Baraza la Watumiaji wa Huduma ya Mawasilia-
no (TCRA – CCC) ambacho kimefanyika kwenye ukumbi wa Kikwete, Dodoma 
  
Ameongeza kuwa kwa kipindi hicho cha mwezi Aprili hadi Juni, 2021, Wizara kwa 
kushirikiana na taasisi zake imefanikisha utekelezaji wa majukumu yake ya kuongeza 
mapato ya taasisi hizo ikiwemo taasisi ya UCSAF, TTCL na TPC.

Amesema kuwa ameazimia kuzima laini za simu za mkononi 18,622 ambazo hazija-
hakikiwa pamoja na kuziua vitambulisho vya taifa 14,768 vilivyosajili laini za simu 
kwa utapeli na Serikali itawatafuta matapeli hao ili waweze kuchukuliwa hatua



Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania, Dkt. Jabir Bakari akiwasilisha ta-
arifa ya mapato na matumizi ya robo ya nne ya mwaka wa fedha wa 2020/21 ya taasisi yake 
kwenye kikao cha Menejimenti ya Wizara ya Mawasiliano na Teknolojia ya Habari na taasisi 
zake kilichofanyika Dodoma.

Katibu ​Mkuu wa Wizara hiyo, Dkt. Zainab Chaula amesema kuwa kikao hicho kime-
fanyika ili kufanya tathmini ya utekelezaji wa majukumu na mapato na matumizi am-
bapo Wizara imekusanya mapato ya Mkongo wa Taifa wa Mawasiliano ya shilingi 
bilioni 45 ambayo yamezidi makadirio ya shilingi bilioni 30.  Pia, ameishukuru Ser-
ikali kwa kuongeza bajeti ya Wizara ya mwaka wa fedha wa 2021/22 kufikia shilingi 
bilioni 240 ukilinganisha bajeti ya shilingi bilioni 15 ya mwaka wa fedha 2020/21. 
  
Naye Kaimu PostaMasta Mkuu wa Shirika la Posta Tanzania (TPC), Macrice Mbodo 
amesema kuwa huu ni utaratibu mzuri baina ya Wizara na taasisi zake kwa kuwa kila 
baada ya miezi mitatu kikao kinafanyika na kwa kipindi hicho Shirika limezalisha 
faida ya shilingi bilioni 3.6; kuboresha huduma ya duka mtandao ambapo wajasiria-
mali wadogo wanafanya biashara duniani kote.

Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa Shirika la Mawasiliano Tanzania (TTCL), Mwita Vedastus 
amesema kuwa Shirika limepata faida ya shilingi bilioni 12 kwa mwaka na kwa robo 
ya nne ya mwaka wa fedha wa 2020/21 wamepata faida ya shilingi bilioni 2 kwa map-
ato ambayo hayajakaguliwa pamoja na kutoa huduma ya data kwa wateja 



Waziri wa Mawasiliano na Teknolojia ya Habari, Dkt. Faustine Ndugulile akiteta jambo na 
Katibu Mkuu wa Wizara hiyo, Dkt. Zainab Chaula wakati wa kikao cha kutathmini mapato 
na matumizi ya robo ya nne ya mwaka wa fedha wa 2020/21 cha Wizara hiyo na taasisi zake 
kilichofanyika Dodoma.

223,000 wa taasisi za ndani na nje ya nchi na watu binafsi 
  
Afisa Mtendaji Mkuu wa Mfuko wa Mawasiliano kwa Wote (UCSAF), Justina 
Mashiba amesema kuwa kikao hicho kinawezesha kupeana mrejesho baina 
ya Wizara na taasisi zake ili kufahamu mapato na matumizi kwa kipindi hicho 
ambapo UCSAF imezidi malengo kwa kukusanya mapato ya shilingi bilioni 
9 tofauti na makadirio yaliyopangwa awali ya kukusanya shilingi bilioni 8. 
  
Ameongeza kuwa wamefanikisha ujenzi wa minara 60 ambayo imekamilika 
na kutangaza zabuni za kupeleka mawasiliano mipakani katika kata 190 na 
halmashauri 10 kwa kuwa zinahamia majengo mapya ili wapate huduma za 
mawasiliano.



WAHARIRI WAPIGWA MSASA KUIFAHAMU 
WIZARA YA MAWASILIANO NA 

TEKNOLOJIA YA HABARI

Wizara ya Mawasiliano na Teknolojia ya Habari imefanya mkutano na wahariri 
wa vyombo vya habari nchini kwa lengo la kuwajengea uelewa ili waifahamu 
Wizara hiyo, taasisi zilizo chini ya Wizara hiyo na majukumu yake, mafanikio 

na matarajio ya kuhakikisha jamii ya kitanzania inapata huduma bora za mawasiliano 
zinazoenda sambamba na mabadiliko ya teknolojia.

 Akizungumza na wahariri wa vyombo vya habari katika mkutano huo jijini Dodoma, 
Waziri wa Mawasiliano na Teknolojia ya Habari Mhe. Dkt. Faustine Ndugulile amese-
ma kuwa Wizara yake imeona umuhimu wa kukaa na wahariri hao kwasababu ni watu 
muhimu katika kuelimisha na kuhabarisha umma namna Serikali inavyohudumia wa-
nanchi wake kupitia Sekta ya Mawasiliano.
Amesema kuwa Wizara hiyo yenye miezi sita tu tangu kuundwa kwake ni Wizara 
yenye majukumu makubwa ya kuleta mabadiliko ya kidijitali kuelekea mapinduzi ya 
Nne ya Viwanda kupitia TEHAMA.

“Sasa hivi dunia inaelekea kwenye  matumizi ya teknolojia zinazoakisi akili za 
binadamu “artificial intelligence”  katika shughuli za kiuchumi ambapo mash-
ine  zitakuwa zinafanya kazi zenyewe, hivyo na sisi kama nchi lazima tujipange 
ili tupige hatua sambamba na mabadiliko haya ya kiteknolojia”, 



Alisema Dkt. Ndugulile. Ameongeza kuwa Wizara hiyo ina jukumu la kuandaa 
mazingira wezeshi kuelekea uchumi wa kidijitali, biashara mtandao, kuweka 
maunganisho ya kidijitali ndani ya Serikali na katika vituo vinavyotoa hudu-
ma za kijamii ili kurahisisha ufikishaji  wa huduma kwa wananchi kiganjani bila 
kupanga foleni.

“Wizara hii sio ya mabando tu, ni Wizara yenye majukumu mengi na mazito 
ya kuwezesha kuleta mabadiliko ya kiuchumi katika nchi kwasababu inagusa 
Sekta zote hadi za usalama wa nchi na nyie wahariri ni watu muhimu ambao 
mnaisaidia Serikali kutoa taarifa, elimu na hamasa kwa wananchi, hivyo mkii-
fahamu vizuri Wizara basi tunaamini wananchi watapata taarifa sahihi”, alise-
ma Dkt. Ndugulile.

Naye Naibu Waziri wa Wizara hiyo  Mhe. Mhandisi Kundo Mathew amese-
ma kuwa Wizara ina dhamana ya kufanya maandalizi ya kupokea mabadiliko 
ya kiteknolojia yanayokuja kwa kasi na kuendelea kushauri namna bora ya 
kupokea na kuitumia teknolojia iliyopo na itakayokuwa ndani ya soko.

Aidha amewashukuru wahariri hao kwa ushiriki katika Mkutano huo kwa saba-
bu wao wakiifahamu vizuri Wizara wataweza kuufikishia umma taarifa sahihi 
zinazohusu utekelezaji wa majukumu ya Wizara kwa sababu taarifa zote zin-
apita katika mikono yao kabla ya kwenda kwa wananchi kupitia vyombo vya 
habari wanavyohudumu.

Naye Katibu Mkuu wa Wizara hiyo, Dkt. Zainab Chaula amewahakikishia wa-
hariri wa vyombo vya habari  kuwa yeye na watendaji wa Wizara wako tayari 
muda wowote kufanya kazi na wahariri hao kwa kuwa wao ni daraja baina ya 
Serikali na wananchi.

Akizungumza kwa niaba ya wahariri, Mwenyekiti wa Jukwaa la Wahariri, Deo-
datus Balile ameishukuru uongozi wa Wizara kwa kutambua umuhimu wao na 
kuwaaalika kwenye mkutano huo na wamejifunza na kufahamu majukumu ya 
Wizara hii kwa taifa.

 



Mwenyekiti 
Dkt. Zainab A. S. Chaula

Katibu Mkuu
Wizara ya Mawasiliano na Teknolojia ya Habari

Mratibu na Mhariri wa Jarida
Prisca J. Ulomi

     Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano Serikalini

Mwandaaji wa Jarida
Faraja Mpina

Wasanifu wa Jarida
Janeth Peter

Waandishi wa Jarida
Prisca J. Ulomi
Faraja Mpina

BODI YA WAHIRIRI
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